National

నాగాలాండ్, మేఘాలయ, త్రిపుర ఎన్నికలకు మోగిన నగారా.. ఈశాన్యా రాష్ట్రాల్లో ఎవరి బలం ఎంత?

క్రైమ్ మిర్రర్, ఆన్లైన్ డెస్క్: కొత్త సంవత్సరంలో ఎన్నికల నగారా మోగింది. నాగాలాండ్, మేఘాలయ, త్రిపుర అసెంబ్లీ ఎన్నికల షెడ్యూల్‌ను భారత ఎన్నికల సంఘం బుధవారం ప్రకటించింది. నాగాలాండ్, మేఘాలయలకు ఫిబ్రవరి 27న ఎన్నికలు జరగనుండగా, ఫలితాలు మార్చి 2న వెలువడనున్నాయి. త్రిపురలో ఫిబ్రవరి 16న అసెంబ్లీ ఎన్నికలు జరగనుండగా, మార్చి 2న ఫలితాలు వెలువడనున్నాయి. ఈ మూడు ఈశాన్య రాష్ట్రాలతో 2023లో ఎన్నికల సీజన్ ను ప్రారంభం కానుంది. త్రిపురలో బీజేపీ అధికారంలో ఉంది . అలాగే నాగాలాండ్ , మేఘాలయలో అధికార సంకీర్ణంలో భాగంగా ఉంది.  ఈ మూడు రాష్ట్రాల అనంతరం కర్నాటక, మిజోరం, ఛత్తీస్‌గఢ్, రాజస్థాన్, మధ్యప్రదేశ్ , తెలంగాణలలో అసెంబ్లీ ఎన్నికలు జరుగుతాయి. కేంద్ర పాలిత ప్రాంతమైన జమ్మూ & కాశ్మీర్‌లో కూడా ఎన్నికలు నిర్వహించవచ్చు. ఇక 2024 లోక్ సభ ఎన్నికల్లో ఏ పార్టీ కొత్త ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేయబోతుందనే విషయాన్ని ఈ ఎన్నికలు నిర్ణయిస్తాయి. త్రిపుర (60 సీట్లు) …2018 ఎన్నికల్లో బీజేపీ 33, ఇండిజినస్ పీపుల్స్ ఫ్రంట్ ఆఫ్ త్రిపుర (ఐపీఎఫ్‌టీ) 4, సీపీఎం 15, కాంగ్రెస్ ఒక్క సీట్లు గెలుచుకున్నాయి. ఆరు సీట్లు ఖాళీగా ఉన్నాయి…2018 బీజేపీ విజయంతో సుదీర్ఘ వామపక్ష పాలనకు తెరపడింది. బిప్లబ్ దేబ్ ముఖ్యమంత్రి అయ్యారు.

Read More : 70 శాతం మంది ఉద్యోగులను తొలగించిన గో మెకానిక్ ! –

కానీ పార్టీ పనితీరు, సమస్యల కారణంగా 2022 మేలో ఆయనను తొలగించి డాక్టర్ మాణిక్ సాహాను కొత్త సీఎంగా చేసింది పార్టీ అధిష్టానం. రాష్ట్ర క్యాడర్ లో పెరుగుతున్న విభేదాలు సాహాకు తలనొప్పిగా మారాయి…మేఘాలయ (60 సీట్లు)…నేషనల్ పీపుల్స్ పార్టీ (ఎన్‌పిపి)కి చెందిన కాన్రాడ్ సంగ్మా ముఖ్యమంత్రిగా ఉన్నారు. ఎన్‌పిపికి 20, యునైటెడ్ డెమోక్రటిక్ పార్టీ (యుడిపి) 8, పీపుల్స్ డెమోక్రటిక్ ఫ్రంట్ (పిడిఎఫ్) 2, బిజెపికి 2 , 2 స్వతంత్రులు ఉన్నారు. ప్రతిపక్ష టీఎంసీకి 9 సీట్లు ఉన్నాయి. కాంగ్రెస్ నుంచి వచ్చిన ముకుల్ సంగ్మాతో పాటు 14 సీట్లు ఖాళీగా ఉన్నాయి.  2018లో జరిగిన మేఘాలయ అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్ అతిపెద్ద పార్టీగా అవతరించింది, అయితే 60 మంది సభ్యుల శాసనసభలో దాని 21 స్థానాల సంఖ్య సగం మార్కుకు తగ్గింది. రాష్ట్రంలో ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసేందుకు బీజేపీ ఎన్‌పీపీకి మద్దతు ఇచ్చింది. కాన్రాడ్ సంగ్మా ముఖ్యమంత్రి అయ్యారు. ఇటీవల ఎన్‌పీపీ, బీజేపీ మధ్య విభేదాలు వచ్చాయి. 2023లో తమ పార్టీ అన్ని స్థానాల్లో ఒంటరిగా పోటీ చేస్తుందని సంగ్మా తెలిపారు. ఇటీవలే ఇద్దరు ఎమ్మెల్యేలు ఎన్‌పిపికి రాజీనామా చేసి కాషాయ పార్టీలో చేరారు.

More Read : నెలాఖరులో విశాఖలో బీఆర్ఎస్ సభ.. కేసీఆర్ స్కెచ్ మాములుగా లేదుగా! –

2018లో బీజేపీ కేవలం రెండు సీట్లు మాత్రమే గెలుచుకుంది. ఈసారి సంకీర్ణ ప్రభుత్వాన్ని నడిపించాలని పార్టీ లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. సంకీర్ణ భాగస్వామ్య పక్షాలు తమ మధ్య చిచ్చు పెట్టేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నాయి. 2015లో గ్రాండ్ ఓల్డ్ పార్టీ నుంచి బీజేపీలోకి జంప్ చేసి, ఇప్పుడు నార్త్ ఈస్ట్ డెమోక్రటిక్ అలయన్స్ (NEDA) కన్వీనర్‌గా ఉన్న హిమంత బిస్వా శర్మ, మిత్రపక్షాల మధ్య సంబంధాలను మెరుగుపరచడంలో కీలక పాత్ర పోషించనున్నారు… నాగాలాండ్ (60 సీట్లు)…పాలక కూటమి యునైటెడ్ డెమోక్రటిక్ (UDA)లో నేషనలిస్ట్ డెమోక్రటిక్ ప్రోగ్రెసివ్ పార్టీ (NDPP), బీజేపీ, నాగా పీపుల్స్ ఫ్రంట్ (NPF) ఉన్నాయి. ఎన్‌డిపిపికి చెందిన నీఫియు రియో ​​ముఖ్యమంత్రి.. 2018 ఎన్నికలకు ముందు ఏర్పడిన ఎన్‌డిపిపి-బిజెపి కూటమి నాగాలాండ్‌లో బలంగా కొనసాగుతోంది. నాగాలాండ్‌లో ప్రతిపక్షం లేదు. 21 మంది ఎన్ పీఎఫ్ ఎమ్మెల్యేలు యూడీఏలో చేరారు. 2018లో ఎన్‌పీఎఫ్‌కి 26, ఎన్‌డీపీపీకి 18, బీజేపీకి 12, ఎన్‌పీపీకి 2, జేడీయూకి 1, స్వతంత్రంగా 1 సీట్లు వచ్చాయి. ఈసారి 2023 ఎన్నికల్లో 20 స్థానాల్లో పోటీ చేయాలని, మరో 40 స్థానాల్లో ఎన్డీపీపీ అభ్యర్థులకు మద్దతు ఇవ్వాలని బీజేపీ యోచిస్తోంది.

Read More : బీఆర్ఎస్ సభకు వైఎస్ జగన్ ను ఎందుకు ఆహ్వానించలేదు.. అదే కారణమా? –

సాయుధ బలగాల (ప్రత్యేక అధికారాలు) చట్టం (AFSPA)ని పాక్షికంగా ఎత్తివేయడం తమకు అనుకూలంగా పని చేస్తుందని బీజేపీ భావిస్తోంది.2018లో 12 సీట్లు గెలుచుకుంది. అయితే, నాగాలాండ్‌ బీజేపీకి ఇటీవల ముగ్గురు జిల్లా అధ్యక్షులు జంప్‌ చేసి జనతాదళ్‌ (యునైటెడ్‌)తో చేతులు కలిపారు.రాష్ట్రంలోని 16 జిల్లాలను విభజించి ‘ఫ్రాంటియర్ నాగాలాండ్’ ప్రత్యేక రాష్ట్రాన్ని ఏడు తెగలు గట్టిగా డిమాండ్ చేస్తున్నాయి. కేంద్ర ప్రభుత్వం ఇటీవల తూర్పు నాగాలాండ్ పీపుల్స్ ఆర్గనైజేషన్ (ENPO)తో సమావేశాలు నిర్వహించి ఒక మార్గాన్ని మూసివేసింది.

ad 728x120 SRI swami - Crime Mirror

ఇవి కూడా చదవండి …
  1. వరల్డ్‌ టాప్ సోషల్ మీడియా ఇన్ ఫ్లూయెన్సర్స్ లిస్టులో మంత్రి కేటీఆర్‌ –
  2. యాదాద్రి ఆలయంలో కేసీఆర్ సహా నలుగురు సీఎంలు.. సభకు ముందు నరసింహస్వామికి ప్రత్యేక పూజలు –
  3. వివాదంలో బండి సంజయ్ కుమారుడు.. తోటి విద్యార్థిని కొడుతున్న వీడియో వైరల్.. భగీరథ్ ను సస్పెండ్ చేసిన మహీంద్ర యూనివర్సిటీ –
  4. తెలంగాణలో జగన్ ఎంట్రీ ఇస్తే ప్రకంపనలే! –
  5. ప్రేమ వల్ల కాదు.. భయం వల్లే.. మెగా కుటుంబంపై మంత్రి రోజా ఆరోపణలు –

Show More

Crime Mirror

Crime Mirror - Telugu Daily News Paper operating from Hyderabad, Telangana.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
WP2Social Auto Publish Powered By : XYZScripts.com

Adblock Detected

We have detected ad blocker on your browser, please add it to execution or add to white list, to support us.